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HOTUBA  YA UKARIBISHO ILIYOTOLEWA NA FELIX G. KIBODYA RAIS WA CHAMA CHA  

WANASHERIA TANZANIA BARA (TANGANYIKA LAW SOCIETY) KWENYE MKUTANO MKUU WA 

MWAKA WA CHAMA SIKU YA JUMAMOSI TAREHE 19 FEBRUARI 2011 KWENYE UKUMBI WA AICCC 

ARUSHA 

 

Mhe. Mizengo  Kayanza Pinda, Mbunge, Waziri Mkuu  wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

Mheshimiwa Celina Kombani Waziri wa  Katiba  na Sheria  

Wah. Viongozi waalikwa 

Wanasheria wenzangu, 

Mabibi na Mabwana. 

 

Mhe. Waziri Mkuu, 

Awali ya yote, kwa niaba ya Baraza la Uongozi (yaani Governing Council) la chama cha wanasheria 

Tanzania Bara (TLS) ningependa kuchukua fursa hii kutoa  shukrani zetu za dhati kwa kukubali kwako 

kujumuika nasi leo hii kwenye Mkutano wetu wa Mwaka. Sote tunafahamu fika kuwa umeacha 

majukumu mengi ya kitaifa. Na tunatambua kuwa umetokea Dodoma ambako, hadi jana jioni  

ulikuwa  unasimamia shughuli za serikali bungeni.  

Kuwepo kawko pamoja nasi leo hii ni ishara maridhawa ya imani yako wewe binafsi na serikali yetu 

kwa chama chetu na wanachama wake. 
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Pili napenda kuchukua nafasi hii kukupongeza kwa kuteuliwa kwako na Mhe. Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania na baadaye kuthibitishwa na Bunge letu Tukufu kuwa Waziri Mkuu wa 

Jamhuri ya Muungano Wa Tanzania. Kuteuliwa kwako tena kunadhihirisha  imani  aliyo nayo Mhe. 

Rais katika utendaji wako na haswa katika  taaluma yetu  yasheria. 

Tatu, nachukua fursa hii kuto rambirambi za wanachama wetu kutokana na kadhia ya mabomu 

yaliyolipuka Gongola Mbota jijini Dar es Salaam na ambayo yamesabababisha vifo na majeraha  kwa 

watu pamoja na uharibifu mkubwa wa mali. Tunawatakia wahanga wa janga  hili la  kitaifa wapiti 

afueni ya haraka. 

 

Mhe. Waziri Mkuu, 

Chama cha wanasheria Tanzania bara kilianzishawa takriban miongo sita iliyo pita. Kwa kifupi kina 

umri wa mtu aliyefikia  muda wa kustaafu kazi kwa lazima! Kwa maana hiyo hiyo basi, chama chetu 

ni kikongwe. Pamoja na umri huo mkubwa, chama chetu kina majukumu na wajibu mkubwa sio kwa 

wanachama wake bali kwa jamii ya watanzania. Moja kati ya majukumu yetu ni kuhakikisha kuwepo 

kwa utawala wa sheria na utawala bora. 

Jamii ya wanasheria wanaounda jumuiya ya chama inafikia  wanachama 1,700 katika daftari la 

wanasheria yaani Roll of Advocates. Idadi hii imechangiwa kwa kiasi kikubwa na kuwepo kwa shule 

ya sheria yaani  the Law School  of Tanzania pamoja na mikakati madhubuti iliyobuniwa na 

Mheshimiwa  Jaji Mkuu wa kuwasaili kwa haraka zaidi waombaji (petitioners).  Tunataraji kuwa idadi 

ya mawakili itaendelea kukua ili kuleta uwiano unaokubalika wa mwanasheria mmoja na watu 

anaopaswa kuwahudumia. 
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Hivyo basi, nadiriki kusema, jamii ya wanasheria niliyoitaja hivi punde ndiyo yenye jukumu la 

kuhakikisha kuwa watanzania wote bila kujali kipato, wana haki iliyo sawa mbele ya sheria. Je, 

jukumu hili linatekelezeka? Nadhani jibu la swali hili siyo rahisi. Sisi kama chama, tunajitahidi sana 

kadri ya uwezo wetu kutoa msaada wa  sheria  kwa wananchi wasi na kipato cha kuwawezesha 

kugharamikia ada za wakili.  

 

Mhe. Waziri Mkuu,  

TLS  kupitia kamati yake ya msaada wa sheria (yaani legal assistance committee) imekuwa ikitoa 

msaada wa sheria kwa  kuwasikiliza waombaji wenye matatizo ya kisheria na pale inapostahiki, 

kufungua mashauri mahakamani. Zaidi ya hayo, kuanzia mwaka 2017, TLS iliazimia kutenga siku moja 

kila mwka kuwa siku ya msaada wa sheria. Mwaka jana, siku hiyo iliazimishwa Mwezi Novemba 

katika mikoa kumi ya Tanzania bara. Kitaifa, siku hiyo iliazimishwa huko Dodoma ambapo mgeni 

rasmi alikuwa Mhe. Celina Kombani (Mb) Waziri wa Katiba na Sheria. Hapa napenda kuchukua nafasi 

hii kuipongeza serikali kwa kutoa ufadhili wa sikiu ya sheria kila mwaka kupitia Mpango wa 

Maboresho ya Sekta ya Sheria yaani Legal Sector Reform Program. 

Hata hivyo si budi  nikiri kuwa, pamoja na kuweko kwa juhudi hizi, safari bado ni ndefu. Hapa 

nachelea kutamka kuwa mchango wa serikali unahitajika tena kwa kasi kubwa zaidi. Wote 

tunafahamu kuwa upatikanaji wa haki ni haki ya Msingi ya binadamu inayotamkwa pia katika Katiba 

yetu. Lakini haki hiyo itapwelea kama haiwezi kutekelezwa kwa kiasi cha kuridhisha.  

Kwa maantiki hiyo tunataraji kuwa serikali itakamilisha kwa  haraka mchakato wa kubuni na 

hatimaye kupitisha sera ya msaada wa sheria na baadae kuitungia  sheria. Kama mdao wa karibu, 

TLS iko tayari kutoa mchango wake ili kutimiza azma hii muhimu. 
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Mhe. Waziri Mkuu, 

Jana tulikuwa na mdahalo wa kihistoria uliozungumzia katiba ya nchi yetu. Chama kiliwaalika watoa 

mada toka sehemu mbalimbali barani Afrika hususan Afrika Mashariki. Mdahalo huu umeibua hoja 

nyingi tena za Msingi ambazo kwa maoni yangu zitaisaidia serikali katika  mchakato unaohusu 

mstababali wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Jana Jioni nilitoa Taarifa ya awali kwa 

vyombo vya habari kuhusiana na maswala muhimu yaliyojadiliwa.   

Sote tunafahamu fika kuwa mjadala wa  katiba ni wa kitaifa na utachukua sura ya pekee baada ya 

kupitishwa kwa mswaada  wa sheria unaotarajiwa kuwasilishwa Bungeni mwezi Aprili mwaka huu.  

Kwa maantiki hiyo, chama chetu kimedhamiria kuchukua nafasi ya mbele (yaani lead role) katika 

jambo hili muhimu kwa taifa letu. Hivyo basi,  napenda kukutaarifu kuwa Taarifa ya majadiliano haya 

yatawasilishwa katika ngazi husika  pale muda utakapojiri ili yaweze kufanyiwa kazi. 

 

Mhe Waziri Mkuu, 

Yako mengi ya kujifunza, yako mengi ya kufanya pia  yako mengi ya kuyaweka kando. Kama 

alivyotuasa Baba wa Taifa letu  Mwalimu Julius  Nyerere,  alisema Kupanga ni Kuchagua. Kama 

chama, tumebuni  Mpango Mkakati (yaani Strategic Plan) unaolenga utekelezaji majumu yetu ya 

msingi. Moja kati ya malengo yetu ni kujenga kituo chetu cha kutoa msaada wa sheria yaani Legal 

Aid and Advocacy Centre. Tumekwisha nunua eneo, tumekamilisha  upembiuzi yakinifu wa 

kutekeleza mradi. Tumefanya maaamuzi magumu ya kumtaka kila mwanachama wetu kuchangia sh. 

50,000 kila mwaka kwa ajili ya LAAC. Ni rai yangu kwa serikali kuziona juhudi hizi chini ya mwavuli wa 

msaada wa sheria kwa umma  na kuangalia uwezekano wa kuchangia sehemu ya gharama za ujenzi 

wa jengo hili. 
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Mhe. Waziri Mkuu, 

Baada ya kusema haya machache, napenda sasa, kwa niaba ya mawakili wa Tanzania bara waliopo 

mbele yako, kukukaribisha ili utoe Hotuba yako ya Ufunguzi wa Mkutano wetu wa Mwaka 2011. 

 

Karibu sana, Mhe. Waziri Mkuu! 

 

 


