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HOTUBA YA RAIS WA CHAMA CHA WANASHERIA TANZANIA BARA 

(TANGANYIKA LAW SOCIETY) FELIX G. KIBODYA ALIYOITOA KWENYE 

MAADHIMISHO YA SIKU YA SHERIA (LAW DAY) 

JUMATANO TAREHE 2 FEBRUARI 2011 - MAHAKAMA KUU YA TANZANIA 

 

 

Mheshimiwa  Dk. Jakaya Mrisho Kikwete, Rais wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania, 

Mhe.  Mohamed Chande Othman, Jaji Mkuu wa Tanzania, 

Mhe. Anne Makinda, Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, 

Mhe. Celina Kombani, Waziri wa Katiba na Sheria, 

Wahe. Mawaziri mliopo, 

Waheshimiwa Mabalozi, 

Waheshimiwa Majaji wa Mahakama Ya Rufani, 

Waheshimiwa Majaji Wakuu wastaafu Augustine Ramadhani na Barnabas 

Samatta, 

Mheshimiwa Spika Mstaaafu Pius Msekwa, 

Mheshimiwa Jaji Kiongozi 

Waheshimiwa Majaji wa Mahakama Kuu ya Tanzania 

Waheshimiwa majaji wastaafu Mahakama ya Rufani na Mahakama Kuu, 

Mheshimiwa Mwanasheria Mkuu wa Serikali, 

Wastahiki viongozi wa Dini  Mliopo, 

Waheshimiwa Viongozi mliopo, 

Viongozi wa Vyama vya siasa mliopo, 

Mawakili wenzangu, 

Mabibi na Mabwana! 

 

Siku ya leo ni siku muhimu sana sio tu kwa majaji, mahakimu na sisi mawakili bali 

kwa Watanzania wote.  Sherehe  hii  ni kiashiria  kinachoonesha umuhimu  wa 
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mhimili wa mahakama katika jamii hususan kuhusiana na utawala wa sheria kama 

inavyobainishwa ndani ya Katiba ya Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania. 

 

Mheshimiwa Rais, 

Kuna Msemo unaofahamika na wengi usemao: kutokuijua sheria siyo utetezi 

(yaani ignorance of law is no defense).  Ingawaje msemo huu una nguvu ya 

kisheria, lakini kwa kiasi kikubwa sana ni wa kinadharia.  Heby tujiulize, hivi ni 

Watanzania wangapi wanaozifahamu sheria hasa zile za jinai na zile zinazobainisha 

haki zao za Msingi?  Sina shaka jibu la swali hili ni rahisi nalo ni kwamba ni watu 

wachache  sana - tena hata hao wachache  - wanazijua sheria hizo kupitia kwa 

wanasheria. 

 

Kwa hiyo basi, kama sheria itaendelea kuwa bidhaa adimu hapa nchini, ni dhahiri 

kuwa Watanzania  walio wengi na hasa wa vijijini, hawana kabisa, ama hata kama 

wanao, basi wana ufahamu mdogo sana wa jinsi mahakama zetu zinavyofanya kazi.  

Mapungufu haya ya kimsingi yana athari ya moja kwa moja katika demokrasia, 

amani na utulivu nchini kwani kama wananchi walio wengi na hasa wanyonge 

hawana uelewa wa sheria zinazotungwa na wawakilishi wao na jinsi mahakama 

zinavyofanya kazi yake, dhuluma, uvunjifu wa amani na madhila mengine 

yanayofanana na hayo hayatakosekana katika jamii.  Hii ni hatari kwa Taifa changa 

kama Tanzania linalojitutumua kuisimika na kuikuza demokrasia. 

 

Mheshimiwa Rais, 

Mfano halisi wa uelewa mdogo wa sheria ninaoweza kuutoa leo hii ni mjadala wa 

katiba mpya ulioibuka hivi karibuni na ambao baadhi ya wanasiasa wameanza 

kuuhodhi.  Ukiwauliza wananchi wa kawaida kuhusu Katiba ya Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania watakwambia kuwa kwa hakika, wananchi wamechoshwa nayo kwa 

hiyo wanahitaji Katiba mpya.  Lakini ukiwauliza mapungufu ya Katiba iliyopo  

hawana jibu wala hoja yeyote bali, kwa haraka sana, watakwambia kuwa 

wameambiwa na wanasiasa waliobobea kuwa katiba iliyopo haifai ingawaje wao 

hawajaiona wala kuisoma!  Huu ni mfano mdogo unaodhihirisha kutokuwepo uelewa 
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wa maswala ya sheria na vyombo vilivyopewa dhamana ya kusimamia haki hapa 

nchini. 

 

Mheshimiwa Rais, 

Maudhui ya Siku ya Sheria mwaka huu ni “UMUHIMU WA ELIMU KUHUSU 

MAHAKAMA KAMA HATUA YA MSINGI YA UTATUZI WA MIGOGORO KATIKA JAMII” 

Na tujiulize basi, ni nani mwenye jukumu la kutoa elimu kwa jamii?  Haiyumkini 

serikali ndiyo yenye jukumu la Msingi la kutoa elimu ya sheria na vyombo vya utoaji 

haki kwa wananchi.  Kwa maantiki hiyo, Wizara ya Katiba na Sheria ina wajibu wa 

kubuni mikakati ya kutoa elimu ya sheria kwa umma kupitia idara yake ya utoaji 

msaada wa sheria na ile ya elimu kwa umma, kama ipo. 

 

Ingawaje serikali ndiyo yenye jukumu la Msingi katika kutoa elimu ya sheria kwa 

umma, nachelea kusema kuwa Idara ya Mahakama haiwezi kujivua kabisa jukumu 

hilo.  Nakumbuka miaka ya nyuma, kilikuwepo kipindi cha redio kiitwacho “Ijue 

Mahakama Yako” kilichokuwa kikirushwa hewani na iliyokuwa Radio Tanzania 

wakati ule.  Sina uhakika kama kipindi hicho bado kinaendelea tena  kwa kasi ileile.  

Ni rai yangu, kupitia kwa Mhe. Jaji Mkuu kuwa, Idara ya Mahakama itauangalia upya 

utaratibu huo hasa ikizingatia kuwepo kwa vyombo lukuki vya utangazaji 

vinavyoweza kuwafikia wananchi walio wengi tena kwa gharama nafuu. 

 

Mheshimiwa Rais, 

Je, ni nini wajibu wa Chama Cha Wanasheria Tanzania Bara (TLS) katika utoaji wa 

elimu ya sheria kwa Umma?  Chama chetu kina mawakili/wanachama  takriban 

1,500 hivi sasa.  Kitakwimu, Mwanasheria mmoja anahudumia wananchi wapatao 

27,000.  Takwimu hizi haziwiani  kabisa na zile za majirani zetu katika Jumuiya ya 

Afrka Mashariki. Kwa mfano, Kenya ina mawakili wapatao 7,000. Wakili mmoja 

anahudumia wakenya wapatao 6,000.  Uganda ina mawakili 1,400 ambapo wakili 

mmoja anahudumia waganda  wapatao 9,000. 
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Kutokana na takwimu nilizozianisha hapo juu, ni dhahiri kuwa jukumu la utoaji elimu 

ya sheria kwa umma ni letu sote.  Nafurahi kutoa taarifa kuwa Chama cha 

Wanasheria Tanzania bara kimekuwa mstari wa mbele kutoa elimu ya sheria kupitia 

kamati ya msaada wa sheria.  Kwa mujibu wa kanuni tulizojiwekea, kila wakili 

anawajibika kutoa msaada wa sheria kwa mhitaji. Msaada huo unaweza kuwa 

ushauri wa sheria, msaada wa kufuatilia haki ya mhitaji katika mamlaka husika au 

kufungua shauri mahakamani. Kupitia utaratibu huu, Chama chetu kimebaini kuwa 

sio tu Watanzania wengi hawazifahamu sheria, bali hawajui kabisa ni wapi wapeleke 

madai yao ili yapate ufumbuzi.  

 

Vilevile, Chama chetu kinashirikiana kwa karibu sana na wadau wengine 

wanaojihusisha na utoaji wa msaada wa Sheria. Chini ya uongozi  wa Chama Chetu  

kupitia mpango wa maboresho ya sekta ya sheria, tupo mbioni kukamilisha utaratibu 

utakaorahisisha uratibu wa shughuli za utoaji msaada wa sheria nchini. 

 

Mheshimiwa Rais, 

Kuanzia mwaka 2007, Chama chetu kiliamua kutenga siku moja ya Msaada wa 

Sheria kitaifa.  Mwaka jana siku ya msaada wa sheria iliadhimishwa katika mikoa 

kumi ya Tanzania bara. Kitaifa, shughuli hii iliadhimishwa mwezi Novemba mjini 

Dodoma ambapo mgeni rasmi alikuwa Mhe. Celina Kombani, Mbunge, Waziri wa 

Katiba na Sheria. Napenda kuchukua nafasi hii kuipongeza serikali yako kwa 

kufadhili siku ya msaada wa sheria  kwa miaka minne sasa, kwa kifupi toka 

ilipoanzishwa. 

 

 

Mheshimiwa Rais, 

Pamoja na juhudi nilizozitaja za kuelimisha jamii, safari bado ni ndefu.  Kwa mfano, 

watu wengi hawana uelewa wa kuwepo vyombo vya kutatua migogoro vilivyoundwa 

nje ya muundo wa Mahakama (yaani specialized tribunals).  Vyombo hivyo vina 

majukumu mahsusi na ambayo yanahitaji maamuzi ya haraka.  Ni muhimu kwa 

wananchi wakazifahamu na hatimae kuvitumia vyombo hivyo muhimu. 
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Mheshimiwa Rais, 

Kuwepo kwa uelewa mdogo wa shughuli za mahakama kumejenga taswira potofu 

miongoni mwa jamii.  Kwa mfano, wengi wetu tumesikia kuwa mahakama 

zimegubikwa na tuhuma za rushwa na ambazo zinawagusa pia mawakili.  

Inawezekana tuhuma hizo zisiwe sahihi lakini pengine taswira hizo zinatokana na 

kutokuwepo kwa uwazi au ueledi.   

Kwa maoni yetu, ili kuondoa taswira hizo potofu, kwanza kabisa  mahakama inabidi 

ijiweke karibu zaidi na jamii pamoja na mihimili mingine ya dola bila kuathiri uhuru 

wake. Kwani siyo sahihi kwa chombo muhimu kama mahakama kujiwekea uzio 

utakaowanyima uwezo wa kutambua mambo yanayoendela katika jamii iwe  katika 

Nyanja ya uchumi, siasa au jamii. Kwa kifupi  wayafahamu mahitaji na matarajio ya 

jamii.   

 

Pili, ili Mahakama iweze kufanya klazi yake ya utoaji haki, si budi serikali iiwezeshe. 

Napenda kuchukua nafasi hii kukupongeza Mheshimiwa Rais kwa juhudi zako  

zinazolenga kuboresha shughuli za idara ya mahakama hasa kwa kuteua majaji 

wengi zaidi kuliko awamu zilizokutangulia. Tunataraji kuwa kukamilika kwa mpango 

wa maboresho ya seka ya sheria kutazaa matunda maridhawa. 

 

Tatu, Mambo mengine pengine ni ya kimtazamo zaidi kuliko rasilmali. Kwa mfano, 

ukiangalia kasi ya ujenzi wa madarasa, vituo vya afya na hata ofisi za watendaji wa 

vijiji utaona kuwa haziendani kabisa na kasi (kama ipo) ya ujenzi wa mahakama 

hasa za mwanzo na wilaya. Kwa hiyo basi ni muhimu sana  serikali ikabuni mikakati 

ya kuwanoa watendaji wa ngazi zote ili wabadili mtazamo  uliojengeka kwa miongo 

mingi sasa wenye  dhana  ya kuwa idara ya mahakama haipaswi kuingiliwa  wala 

kuhusiswa na mihimili mingine ya dola. 

 

Mheshimiwa Rais, 

Mwisho kabisa, naomba kuchukua nafasi hii kutambua mchango muhimu wa Serikali 

kupitia mradi wa maboresho ya sheria, kwa kuanzisha mchakato wa kubuni Sera ya 
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Msaada wa Sheria. Pindi Sera hii itakapokamilishwa na kutungiwa sheria, itasaidia 

kwa kiasi kikubwa kusambaza elimu ya sheria kwa Watanzania.  Ni rai yetu kuwa 

mchakato huu ulioanza zaidi ya mwaka moja sasa utahitimishwa hivi karibuni.  

 

Mheshimiwa Rais, 

Mheshimiwa Jaji Mkuu,  

Naomba kuwasilisha! 

 


