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HOTUBA YA JAJI MKUU MOHAMED CHANDE OTHMAN 

KATIKA SIKU YA SHERIA NCHINI  

TAREHE 2 FEBRUARI 2011  

Mhe. Jakaya Mrisho Kikwete, Rais wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania; 

Mhe. Anna Makinda, Mb., Spika wa Bunge la Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania; 

Mhe. Celina Kombani,Mb. Waziri wa Katiba na Sheria; 

Wahe. Majaji wa Mahakama ya Rufani; 

Mhe. Jaji Kiongozi; 

Wahe. Majaji wa Mahakama Kuu; 

Wahe. Majaji Wakuu Wastaafu na Majaji Wastaafu; 

Mhe. Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

Mhe. Msajili wa Mahakama ya Rufani; 

Rais wa Chama cha Wanasheria Tanzania Bara; 

Wh. Mabalozi na Wawakilishi wa Mashirika ya Kimataifa; 

Wasajili; Mahakimu; Mawakili  

Viongozi wa Vyama vya Siasa,  
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Viongozi wa dini; 

Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana. 

Mheshimiwa Rais, Namshukuru Mwenyezi Mungu aliyetujalia 

uhai na afya njema, na kutupa uwezo wa kukusanyika hapa 

hii leo.  Namshukuru pia kwa uchanguzi mkuu wa amani na 

utulivu uliofanyika mwishoni mwa Oktoba mwaka jana, 2010. 

 

Aidha, nachukua nafasi hii kukupongeza Mhe. Rais kwa 

kuchaguliwa kwako kuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania kwa kipindi kingine cha miaka mitano [2010 – 2015]. 

Naamini sijachelewa sana kutoa pongezi hizi. 

 

Pili, napenda kukukaribisha Mhe. Rais, Mhe. Spika, Mh. 

Waziri wa Sheria na Katiba na Waheshimiwa wageni wote 

mliohudhuria kwenye sherehe yetu ya siku ya sheria 

inayoashiria mwanzo rasmi wa mwaka wa kimahakama, kote 

nchini. 
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Mhe. Rais, kwa niaba ya Mahakama ya Tanzania na kwa 

niaba yangu mwenyewe, natoa shukrani za dhati kwako kwa 

kukubali kwa mara ya nne mfululizo tangu mwaka 2008, kuwa 

tena nasi kwenye sherehe yetu punde tuu baada ya safari 

ndefu. 

 Mh Rais, umetuzoesha kuchova asali; tuwiye radhi 

kuichovya!.  

 

Namshukuru pia Mh Speka kwa kuwa nasi. Najua una 

majukumu mengi ya kutayarisha kikao kijacho cha Bunge 

letu tukufu kinachoanza Dodoma tarehe 8 Februari 2011. 

 

Mhe. Rais, maudhui ya siku ya sheria mwaka huu ni: 

 

“UMUHIMU wa ELIMU kuhusu Mahakama kama 

hatua ya msingi ya utatuzi wa migogoro katika 

jamii.” 
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Mhe. Rais, Katika Dira ya taifa ya maendeleo ya mwaka elfu 

mbili na ishirini na tano ( 2025), moja ya lengo linalotarajiwa 

ifikapo mwaka huo ni: 

“Tanzania kuwa na jamii ILIYOELIMIKA na inayopenda   

KUJIFUNZA zaidi.” 

Elimu kuhusu mahakama 

Elimu ya ukweli, alivyo tufundisha Baba wa Taifa, Hayati 

Mwalimu Julius Kambarage Nyerere ni lazma iwe na 

madhumuni haya:   

“The liberation of Man from the restraints and limitations of 

ignorance and dependence”. 

Tafsiri: „Kumkomboa Mtu kutoka kwenye KIZUIZI na KIZUIO  

cha ujinga na tegemezi‟. 

 

Mh Rais, tukizingatia hilo, elimu kuhusu Mahakama ni lazima 

ilenge kumkomboa mwananchi kutoka kwenye athari 
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anazozipata kwa kutoielewa vyema Mahakama na sheria. 

Elimu au uelewa tunaouzugumzia hapa ni ule wa msingi. Sio 

wa shahada ya sheria. 

 

Mh Rais, kama unavyofahamu mara nyingi migogoro huletwa 

Mahakamani ikiwa kimbimlio la mwisho la mwananchi baada 

ya usuluhishi kwenye jamii kushindikana. Kwenye 

usuluhishi, wanaopatanishwa wote huwa washindi. Kinyume, 

Mahakamani kuna mshindi na mshindwa. Wananchi wengi, 

haswa wale wenye kipato kidogo hujiwakilisha wenyewe. Na 

sio wasomi. Kwa hiyo, uelewa wa Mahakama utawasaidia 

sana kujiandaa kikamilifu wanapopeleka dai au anapotakiwa 

kujibu dai. Wataelewa vizuri uamuuzi, sababu zake na tuzo 

itakayotolewa.  

 

Mh Rais, Ibara ya 107A (1) ya Katiba ya Jamuhuri ya 

Muungano wa Tanzania inasema hivi: 
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Mamlaka yenye kauli ya mwisho ya utoaji HAKI katika 

Jamuhuri ya Muungano itakuwa ni Mahakama. 

 

Mh Rais, Pamoja na hilo, Mahakama pia ina jukumu la 

kutafsiri sheria. Mara nyingi tafsiri ya sheria inawapa fumbo 

wasomi.  Jee kwa wananchi itakuaje?. 

 

Uelewa mdogo wa wananchi kuhusu Mahakama na sheria 

Mh Rais, ni msingi wa sheria kwamba kila mtu anatarajiwa 

kujua sheria. Kutokuijua sheria; sio kinga (Ignorance of the 

law is no excuse). Na kwa bahati mbaya, uelewa wa wananchi 

kuhusu Mahakama na sheria ni mdogo. Bado ni kitendawili!  

Mh Rais, ujinga tunaouzumgumzia hapa unamaanisha 

KUTOELEWA. Huongeza athari. Hili halihusu haki tuu, bali 

hata afya na uchumi. Kwa mfano, watu wengi, miongoni 

mwetu, nadhani tunajua tuu juu ya saratani ya ngozi, ya 

kizazi , ya matiti na ya kibofu cha mkojo. Zote zinaua. 
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Kwa heshima kubwa, sidhani kama tunajua kwamba pia kuna 

saratani ya ulimi inayoua na inayotokana na matumizi ya 

kupindukia ya unywaji pombe na uvutaji sigara!. Wengi 

tunadhani saratani haiepukiki!. Ni bahati mbaya!. La hasha,  

makali ya saratani yanapunguzika!. Elimu ni nusu dawa. 

 

Mh Rais, hata kwenye uchumi na maendeleo, uelewa mdogo 

unaleta athari. Mtu asipoelewa, anaweza kuwa na fikra potofu 

ya kiuchumi kwamba watanzania wote tunaweza kuwa 

matajiri haraka haraka kwa kuchapisha noti nyingi na 

kuzigawa!. Kutoelewa uchumi hata chembe kunaweza 

kumfanya mwananchi apuze bidii ya kujiendeleza. 

 

Mh Rais, mwaka elfu mbili na tisa (2009) asilimia ishirini na 

saba nukta saba ( 27.7 %) ya Watanzania waliokua na umri 
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zaidi ya miaka 15 walikua hawajui kusoma wala kuandika 

lugha yoyote ( Human Development Report, 2009).  

Pamoja na lengo jema la Serekali kufuta hilo ifikapo mwaka 

elfu mbili na kumi na tano (2015), havi sasa tuna wenzetu 

ambao hawakujaaliwa. Tusitegemee wananchi hawa kujua 

sheria na kanuni za Mahakama ambazo saa nyingine 

hutatanisha.   

 Muelewa hababaishwi wala hababaiki. Elimu juu ya 

Mahakama itamuezesha mwananchi kutetea haki zake 

kikamilifu, ndai na hata nje ya Mahakama.  

Kusambaza Elimu kuhusu Mahakama: Jukumu la pamoja 

Mh Rais, kwa upande wetu, Mahakama imefanya mambo 

kadhaa kuelimisha wananchi. Kila mwaka tunashiriki 

kikamilifu katika maonyesho ya sabasaba ambako Wananchi 

hupata fursa ya kuelimishwa. Mahakama imetoa vipeperushi 

mbalimbali vinavyoelezea shughuli zake. Kubwa zaidi, 

tumechapisha kijarida cha mkataba wa huduma kwa mteja 
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(Client Service Charter). Kijarida hiki kimeelezea shughuli za 

Mahakama, viwango vya huduma, haki za wateja na namna 

ya kutoa malalamiko. Pia, tulizindua tovuti ya Mahakama 

Decemba 2010. 

 

Mh Rais, jitihada za Mahakama pekee hazitoshi.  Nachukua 

fursa hii kukaribisha mchango wa Chama Cha Mawakili wa 

Tanganyika (TLS), Vyama Vya Msaada wa Sheria (Legal Aid 

Organziations), Asasi za Haki za Binadamu na Vyombo vya 

Habari ili tusaidiane kukamilisha jukumu hili la kuwaelimisha 

wananchi. Umoja ni nguvu! 

Uwezo wa Mahakama kutoa haki sawa na kwa wakati 

Mh Rasi, kuna uwiyano mkubwa kati ya uwezo wa Mahakama 

kutenda haki na umalizikanaji wa kesi. Kama unavyojua, Dira 

ya Mahakama ni kutoa haki kwa wote na kwa wakati. 

Mwelekeo wetu, ni kusikiliza na kutoa maamuzi ya kesi 
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kwenye mazingira ya haki, uwazi na yanayozingatia maadili 

ya utendaji kazi. 

 

Utoaji haki na Mfuko wa Mahakama 

Mh Rais, kwa upande mwengine, elimu kuhusu Mahakama 

inaweza kuzua mzigo. Shauku ya wananchi kudai haki zao, 

ambayo tunaikaribisha, itaongeza idadi ya migogoro  

Mahakamani. Na sio siri, kwa sasa mlundikano 

HAUJATOKOMEA. Hili, kama mbala mwezi halifichiki! Jee 

linaelezeka? Linatibika? 

 

Mh Rais, kwa mwaka 2008/2009 kati ya kesi 61,237 zilizokua 

Mahakama za Hakimu Mkazi wa Mkoa na wa Wilaya, kesi 

42,725 zilihitimishwa. Kwa mwaka 2009/2010 kati ya kesi  

62,154 kwenye Mahakama hizo, kesi 46, 997 zilimalizika. 

Kiwango cha kumaliza kesi kwa miaka hiyo kilikua asilimia 

sitini na tisa nukta nane (69.8 % ) (2008/2009) na asilimia 

sabini na tano nukta sita (75.6 % ) (2009/2010).  
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Mh Rais, kwenye Mahakama za Mwanzo, kwa mwaka 

2008/2009 kati ya kesi  213, 239 zilizokuepo, kesi 151, 200 

zilimalizika. Na kwa mwaka 2009/2010 kati ya kesi 218, 767 

kesi 167,228 zilifikia kikomo. Yaani, asilimia sabini nukta tisa 

(70.9 %) (2008/2009) na asilimia sabini na sita nukta nne (76.4 

%) (2009/2010) ya kesi ndio zilizohitimishwa. Ni Wazi, tuna 

kiporo! Kwa hili, kama wasemavyo wahenga: kosa moja 

haliachi mke wala mume!. 

 

Mh Rais, pamoja na hali hii isiyoridhisha, picha kamili ni 

kwamba Mahakama  za Hakimu Mkazi wa Mkoa na wa Wilaya 

zilimaliza kesi 4,272 zaidi mwaka 2009/2010 kuliko mwaka 

2008/2009. Na Mahakama za Mwanzo hivyo hivyo zilifanya 

bidii INAYOONEKANA kwa kumaliza kesi 16,028 zaidi mwaka 

2009/2010 kuliko mwaka 2008/2009. Juhudi zinafanyika. 

Tutajituma zaidi.  
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Mh Rais, Mahakama itaendelea na mikakati maalum ya  

kuongeza kasi ya usikilizaji na umalizikaji wa kesi. 

Tutakumbushana. Tutawajibishana. Tutarekebisha kanuni 

zenye mafumbo. Tutarahisisha  taratibu. Tutabadilisha zile la 

kale. Tutawaelimisha zaidi na kuwasimamia Mahakimu. 

Tutawaandika Majaji Wastaafu. Na kama ilivyotuelekeza Ibara 

107 (2) (e) ya Katiba tutatia maanani utendaji haki bila 

kufungwa sana na masharti ya kiufundi.  

 

Pamoja na hayo, Mh Rais, tutashirikiana na wahisani wetu 

wanaochangia kwenye Programu ya Maboresho ya Sekta ya 

Sheria (Legal Sector Reform Programme) na MKUMBIA  

(Mkakati wa Kuboresha Mazingira ya Biashara Tanzania 

(BEST-Better Business Environment Strengthening for 

Tanzania) zikiwemo Benki ya Dunia, UNICEF, Denmark, 

Sweden, Uholanzi na Uingereza. Pia tutaongeza uhusiano na 

Investment Climate Facility for Africa (ICF). Ushirikiano huu, 

utatuwezesha kutumia zaidi mifumo ya teknologia ya 
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uendeshaji wa mashauri na ule wa kuhifadhi kumbukumbu. 

Yote haya yatachangia sana kuwapunguzia Watanzania adha 

Mahakamani. Mageuzi haya, Mh Rais, yako mikononi mwetu. 

Yataharakisha utoaji haki. 

 

Mh Rais, kama unavyofahamu, hilo ni jibu la upande moja. 

Wasemavyo wahenga: mkono moja haulei mwana! 

 

Mh Rais, nchi yetu ina stahili kujivuna. Hatuna tatizo la 

kuingiliwa kwenye Uhuru wa Mahakama.  

 

Changamoto kubwa zinazoikabili Mahakama na 

ZINAZOCHANGIA kwa sehemu kubwa, ulimbikizaji wa kesi 

Mahakamani ni kwamba bajeti yetu, finyu, hailingani kabisa 

na haizingatii mahitaji halisi ya Mahakama.  

 

Mhe. Rais, katika mwaka wa fedha 2008/2009 mahitaji 

yetu na fedha tulizoomba zilikuwa Tsh 93 bilioni, lakini 
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tulitengewa Tsh 50.2 bilioni, ambayo ilikuwa ni asilimia 

hamsini na nne (54%). Kati ya hizo, hatimae tulipata Tz shs 

44.4 bilioni, ambazo pia zilikua pungufu kwa asilimia kumi na 

mbili (12 %). Hali hiyo inaedelea. 

 

Mh Rais, mipaka ya bajeti ( budget ceiling) tuliyowekewa 

haizingatii kabisa hatua iliyopiga Mahakama. Tangu 2005, 

Mahakama Mkuu imeogezeka kwa kanda 2 za Iringa na 

Sumbawanga. Tumefungua Mahakama za Wilaya 11 kwenye 

Mikoa 9.  

 

Mh Rais, pia fedha zilizoidhinishwa na Bunge tukufu 

hazitumwi kamili; haziletwi kwa wakati, na huletwa punje 

punje. Kwa mfano fedha zilizotengwa kwenye mgao wa bajeti 

wa mwezi Augosti 2010 kwa ajili ya Mahakama zilikua 

pungufu kwa asilimia tisini na saba (97 %) kulinganisha na 

bajeti iliyokubaliwa. Kufikia Decemba 2010, kwenye mafungu 
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husika, tulipokea fedha ambazo zilikua asilimia thelathini 

(30%) pungufu kuliko zile zilizoainishwa.  

 

Mh Rais, matokeao ya haya ni kwamba badala ya vikao 6 vya 

kusikiliza mashauri mbali mbali ya mauaji katika kanda 13, 

Mahakamau Kuu iliweza kufanya vitako 3 tuu; na badala ya 

vikao 15 vilivyopangwa, Mahakama ya Rufani, iliweza 

kufanya vikao 10 tuu. Tulishindwa kuita mashahidi. Wazee 

wa Baraza, hua hawalipwi. Na wanatudai Tz shs 61 milioni.  

 

Mh Rais, changamoto kubwa nyingine ni upungufu mkubwa 

wa Mahakimu na Majaji; ukosefu na uhaba wa miundo mbinu 

na vitendea kazi na ucheleweshwaji wa mafao na stahili. 

Kama kutatokea mlipuko wa utoaji haki, basi mchanganyiko 

huo ndio chimbuko. Kwa heshima, Mh Rais, tiba ya serekali 

ndio dawa.   
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Mh Rais, Mahakama ilifarijika sana tarehe 18 Nov. 2010 

wakati unazindua rasmi Bunge la kumi la Jamuhuri ya 

Muungano wa Tanzania, Dodoma, ulivyoweka mkazo haya 

kwa jina la Serekali: 

 

“Tutaendelea kuongeza bajeti ya Mahakama nchini.  

Tutakamilisha mchakato wa kuanzisha mfuko wa Mahakama 

ambao utaongeza uhuru na uwezo kwa masuala ya fedha na 

rasilimali”. 

 

Mh Rais, tunatanguliza shukurani zetu za dhati kwa 

ukamilishaji wa mpango huo. Utaipa Mahakama mfuko wake 

kama ilivyo kwa muhimili mwingine, Bunge letu tukufu.  

 

Mh Rais, kama usiku unavyofuata mchana, baada ya mfuko 

kuzaliwa litajitokeza swala la kiwango cha kuweka ili mfuko 

ufanye kazi. Kwa heshima kubwa niwiye radhi kwa kuleta 

ombi juu ya ombi!  Ili kukidhi kikamilifu mahitaji halisi ya 
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utaoji haki na Mahakama NAKUSIHI kama alivyonitangulia 

Mh. Jaji Mkuu mstahafa, Augustino Ramadhani, Serekali 

ifikirie kutoa asilimia mbili (2%) ya bajeti ya mwaka kama 

kianzio kwenye mfuko wa Mahakama.  

 

Mh Rais, kitaifa tukifanikiwa hayo hakuna shaka yoyote kuwa 

serekali ya awamu ya nne unayoiongoza itawacha kama 

ritisha (legacy) Muhimili unaojitosheleza kiutendaji haki na 

sio Muhimili TEGEMEZI. Nchi yetu itakua na sababu ya pili, 

nzito, ya kujigamba.  

 Mh. Rais wewe ndiyo kimbilio letu. Tunaamini kilio chetu 

utatufuta machozi, kama ulivyofanya mara kadhaa hapo 

nyuma. 

 

Utoaji haki na Mahakama za Mwanzo   

Mh Rais, niwie radhi, niziongelee kidogo Mahakama za 

Mwanzo. Nizipigie mbiu!. Maudhui ya mwaka huu yatakua 

pungufu, nikizipuuza. 
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Kwanza, Mahakama za Mwanzo ambazo ndio ngazi ya chini 

ya Mamlaka yetu ya utoaji haki ni tegemeo la wananchi  

wengi, haswa vijijini. Kisheria ni Mahakama za Mwanzo. Ki 

utendaji haki ni Mahakama za jamii. Mwaka 2009/2010 tuu 

,Mahakama za Mwanzo zilikua na kesi 218,767. Kwa idadi hii, 

takriban katika kila watanzania mia moja na themanini na 

saba (187) – mmoja alikua na kesi Mahakama ya Mwanzo. 

 

Mh Rais, pili, hivi sasa kuna vituo vya Mahakama za Mwanzo 

974 vinavyofanya kazi. Ili haki sawa itendeke kwa wote na 

nchi nzima mahitaji yetu ni vituo vya Mahakama za Mwanzo 

1105. Tuna upungufu wa vituo 131.   

 

Kuna sehemu nchini hazina kabisa Mahakama. Wananchi 

hufunga safari ndefu kutafuta haki zao, na kwa gharama. 

Mwanya huu, huwabagua. Hawatendewi haki.  
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Mh Rais, tatu, Mahakama ina Mahakimu wa Mahakama za 

Mwanzo 760. Vituo vyetu vya Mahakama za Mwanzo ni 974. 

Kuna uhaba mkubwa wa Mahakimu. Na hakuna ajira ya 

Mahakimu iliyoidhinishwa mwaka huu wa fedha, mpaka sasa. 

 

Mh Rais, hivi sasa Mahakimu huhudumia Mahakama za 

Mwanzo zilizopo mbali sana na makazi yao. Tuna Mahakama 

za Mwanzo 551 zinazopata huduma kwa kutembelewa na 

Mahakimu. Ki uoaji haki, ni Mahakama za Mwanzo za msimu! 

  

Kwa mfano, Hakimu wa Mahakama ya Mwanzo ya MPANDA, 

Sumbawanga  anahudumia Mahakama ya Mwanzo ya 

MISHAMO ambayo iko umbali wa kilometa 130. Yule wa 

Mahakama ya Mwanzo ya MTOSIWA anatembelea Mahakama 

ya Mwanzo ya KIPETA, karibu kilometa 117.  

 

Huko, Mtwara, Hakimu wa Mahakama ya Mwanzo ya 

MSIMBATI anahudumia Mahakama ya Mwanzo ya 
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NANYAMBA, ambayo iko kilometa 113.  Mkoa wa Lindi, 

Hakimu wa Mahakama ya Mwanzo wa MITEJA ( Kilwa) 

anahudumia Mahakama za Mwanzo za KIPATIMU na CHUMO.  

MITEGA mpaka KIPATIMU ni kilomita 70 na KIPATIMU 

kwenda CHUMO ni  kilomita 110. 

 

Mara nyingi tunashindwa kuwalipa Mahakimu hawa posho. 

Wengi hujilipia nauli.  Walio bahatika kuwa na Pikipiki ya 

Mahakama, huweka mafuta kwa fedha zao wenyewe. Saa 

nyingine,Mahakimu hawa wanajiuliza: Jee haya ni mazingira 

magumu au mateso? 

 

Mh Rais, kwenye sera na mikakati ya elimu, Serekali imeleta 

matumaini ya kishindo. Hakuna Mkuu wa Shule ambae 

anasimamia kwa wakati moja, shule mbili ambazo ziko umbali 
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wa kilomita 130 baina yao. Kwa mantiki hiyo, hili la 

Mahakama na Mahakimu linatibika.  

 

Mh Rais, tano, MAJENGO mengi ya Mahakama za Mwanzo 

hayana staha. Mahakama ya Mwanzo ya Kate ( Sumbawanga)  

iko kwenye jengo lililokua ghala ya kijiji. Zile za Katoro 

(Geita) na Mugeta (Bunda) ziko kwenye ghala ya mazoa. 

 

 Huko Mtwara, ile ya Chikundi iko katika jengo la soko la kijiji 

na ya Nachingwea iko kwenye jengo lililokua klabu ya 

pombe. Zile za Kilimarondo na Ndomoni (Lindi) ziko kwenye 

gulio.  

 
Mh Rais, sita, Mahakama inamiliki majengo ya Mahakama za 

Mwanzo 614 tuu kati ya 974. Majengo ni machakazu au 

mbavu za mbwa! Pamoja na nia njema ya Serekali 

TUNAYOITHAMINI SANA, kinacho leta majonzi, Mh Rais ni 

kwamba fedha za maendeleo ilizopewa Mahakama kwenye 
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bajeti ya mwaka 2010/2011 ni za kujenga Mahakama za 

Mwanzo MPYA tano (5) tuu nchi nzima.  

 

Tunashukuru sana wafadhili waliochangia kwenye Programu 

ya Marekebisho ya Sekta ya Sheria (LSRP) utakaotuwezesha 

kujenga Mahakama za Mwanzo 20 mpya mwaka huu.  

 

Mh Rais, pia nachukua fursa hii kuwashukuru sana wananchi 

ambao mara nyingi huchangia nguvu kazi kweye ujenzi wa 

mahakama hizi kama zile za Nandembo, Tunduru; Sopa, 

Sumbawanga; Kiomboi, Iramba; Dongobesh, Mbulu na 

Kanyana, Serengeti. Wananchi, bado wana imani na 

Mahakama hizi.  

 

Mh Rais, kwa fadhila zako na kwa heshima kubwa naiomba 

serekali iwe na upendo zaidi na Mahakama za Mwanzo! 

Naazima msemo wako Mh Rais, iwe na Upendo kama wa 

Mama!  
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Wakati umefika wakuziweka Mahakama za Mwanzo kwenye 

kilele cha utawala bora, utawala wa sheria na utoaji haki.  

  

Mh Rais, tutashrikiana kikamilifu na Mh Waziri Mkuu na Ofisi 

yake, Wizara ya Sheria na Katiba, Mamlaka za Mikoa na za 

Wilaya pamoja na Halmashauri ili tuweze KUJENGA, 

KUENDELEZA NA KUUIMARISHA Mahakama hizi. Jitihada 

maalum zinahitajika. Bila ya hilo, juhudi zetu za kuboresha 

mfumo wa utoaji haki nchini zitakuwa hadithi.   

 

Utendaji haki na raslimali watu 

Mh Rais, tangu uingie madarakani mwaka 2005 umeteua 

majaji 52 wa Mahakama Kuu na Majaji 12 wa Mahakama ya 

Rufani. Haijawahi kutokea tangu tupate uhuru miaka 50 

iliyopita. Unastahili kupongezwa kwa shangwe na vifijo 

(vigelegele). Pamoja na upendeleo huu, Mh Rais, bado tuna 
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kiu. Kasi ya wastaafu imemega idadai hii ya Majaji. Hivi sasa 

tuna Majaji 62 kwenye kanda 13 za Mahakama Kuu.  

 

Mh Rais, Tanzania tuna Majaji 2 tuu kwa kila watu 1,064,000. 

Mwaka 1987, zaidi ya miaka 23 iliyopita, kwa kila watu milioni 

moja India ilikua na Majaji 10, Australia 41, Uingereza 50, 

Canada 75 na Marekani 107. Hatuthubutu kuiga. Kwetu 

uwiano wa Majaji na Mahakimu na idadi ya watu, haviendani. 

Hailingani na wingi na uzito wa kesi Mahakamani wala 

matakwa ya utendaji haki kwa wakati. Kwa mfano, mbele ya 

majaji 5 wa Mahakama Kuu, Divisheni ya Ardhi hivi sasa 

kuna kesi 2008, na mwaka huu tunategemea nyingine zaidi ya 

1000 kuletwa. Kila moja yao atakua na kesi zaidi ya 600 

mwaka huu tuu. 

 

Hitimisho 

Mh Rais, kwa kumalizia, maudhui ya mwaka huu yametia 

maanani elimu juu ya Mahakama kama msingi wa utatuaji wa 
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migogoro kwenye jamii. Hii inaenda sambamba na Dira ya 

maendeleo ya Taifa ya mwaka elfu mbili na ishirinni na tano 

(2025) inayolenga nchi yetu kuwa na jamii iliyoelimika na 

inayopenda kujifunza zaidi.  

 

Mh Rais, busara inasema:    

“There is no wealth like knowledge; no poverty like 

ignorance.” 

Yaani: Hamna UTAJIRI kama elimu; hamna UMASKINI kama 

ujinja (uelewa).  

 

Nakushukuru sana Mh Rais, kwa hisani uliyotutendea kuwa 

nasi hii leo. Kuadhimisha Siku ya Sheria namna hii 

kunathibitisha umoja na ushirikiano mkubwa kati ya Mihimili 

mitatu ya serekali yetu. Kuja kwako Mh Rais, na Mh Speka 

kunaipa NEEMA siku hii muhimu ya Mahakama, nchi nzima. 
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Mh Rais. Sio nia yangu kuleta ombi. Nimekuletea yakutosha. 

Wewe mwenye umahiri wa kuwasoma Wananachi zaidi kuliko 

mimi, nadhani umeshatambua kuwa wana shauku kubwa 

kusikia sauti yako, hata kama ni kuwasabahi tuu. 

Ahsanteni sana kwa kunisikiliza. 

Nawatakia kheri na baraka za mwaka mpya wa Kimahakama. 


