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TAARIFA YA DHARURA  

 

Tarehe 9 Aprili, 2011 

DAR ES SALAAM 

 

Uundwaji wa Chama cha Wanasheria cha Tanzania Bara  na Majukumu yake 

Chama cha Wanasheria cha Tanzania Bara (“TLS”) ni Taasisi ya Wanasheria wa 

Tanzania Bara iliyoanzishwa kwa Sheria ya Chama cha Wanasheria cha Tanganyika, 

Sura ya 307 Toleo la 2002. Kwa mujibu wa Sheria hii, Chama kina, pamoja na mambo 

mengine, jukumu la kuisaidia Serikali katika mashauri yanayohusu utungaji wa sheria 

na utekelezaji na matumizi ya sheria, na pia kulinda na kusaidia umma katika masuala 

yote yanayohusika na kadhia za sheria. 

 

Chama cha Wanasheria kinatoa taarifa hii kwa mujibu wa mamlaka mahsusi ya sheria . 

 

Mazingira ya Muswada wa Sheria ya Marejeo ya Katiba, 2011 

Tarehe 11 Machi, Muswada wa Sheria ya Marejeo ya Katiba, 2011 (kwa kifupi 

“Muswada”) ulitangazwa katika Gazeti la Serikali la Jamhuri ya Muungano ya Tanzania 

Toleo Namba 1 Jarida Na.2. Chama kilipata nakala ya Muswada huo Jumanne, tarehe 30 

Machi, na kilisambaza hizo taarifa kwa wanachama wake siku ya Alhamisi tarehe 31 

Machi ili kupata maoni yao. Siku ya Jumamosi tarehe 2 Aprili, Chama cha Wakufunzi wa 

Chuo cha Dar es Salaam (UDASA) waliendesha mjadala wazi kuhusu Muswada, mjadala 

ambao uliripotiwa kwa mapana katika vyombo vya habari. Siku ya Jumanne, tarehe 5 

Aprili, Chama chetu kilialikwa kupitia Kurugenzi ya Kamati za Bunge (“Kurugenzi”) 

kushiriki katika mjadala juu ya Muswada ambao ulipangwa kujadiliwa na Kamati ya 

Katiba, Sheria na Utawala ya Bunge (kwa kifupi “Kamati”) tarehe 7 Aprili Dodoma, kama 

ilivyopangwa awali. Mnamo mwisho wa siku hiyo Chama chetu kiliulizia maendeleo 

kuhusu mijadala bayana, na kikahabarishwa kwamba sasa sehemu mpya tatu (3) 

zimetajwa kwa ajili ya mijadala bayana, yaani Dodoma, Dar es Salaam na Zanzibar; 

aidha taarifa tulizopata ni kwamba mijadala itafanyika tarehe 7 na 8 Aprili, na ikibidi 

tarehe 9 Aprili.  Kutokana na uthibitisho huu,Chama chetu kikaahidi  kushiriki kikao cha 

Dar es Salaam.  

 

Jumanne tarehe 5 Aprili Muswada uliwakilishwa Bungeni kwa Hati ya Dharura isomwe 

mara ya kwanza. Tarehe 7 Aprili, Rais wa Chama chetu aliipelekea Kamati - kwa 

maandishi - maoni na mapendekezo ya wanachama wa Chama cha TLS  kuhusu 

Muswada.  Tarehe 8 Aprili, Rais wa Chama cha TLS alitoa mapendekezo kwa mdomo. 

 

Baada ya kushiriki katika mijadala ya umma, Chama kilitiisha mdahalo kuhusu 

Muswada kwa wanachama ili kuhakikisha mawazo ya wanachama wengi iwezekanavyo 

yanakusanywa kuthibitisha msimamo wa wengi katika Chama.   
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Hoja na Maoni 

 

UTANGULIZI 

 

Kwa kuwa Chama cha TLS kimejizatiti kwa dhati kuimarisha na kuendeleza 

utawala wa sheria nchini Tanzania, kwa kujua kwamba sheria inapozingatiwa 

ipasavyo, utawala wa sheria huwalinda wananchi dhidi ya  matumizi ya kibabe ya 

mamlaka ya Serikali; kwa kuwa tunaafiki dhana kwamba sheria zote lazima 

zitungwe kwa shabaha ya kuenzi Utawala wa Sheria, utawala bora na nyanja ya 

demokrasia ambayo imejengewa misingi imara katika falsafa ya haki ya nchi yetu 

na ambayo inashabihiana na viwango vya kimataifa na vyenye  ubora maridhawa; 

kwa kuwa Chama kinaamini kwa dhati kwamba hatima na mchakato mzima 

kuhusu marejeo na utungaji wa Katiba mpya unapaswa kupata uhalali muafaka 

kwa njia ya ushirikishwaji wa wananchi; na kwa kusisitiza kwamba haki haitakiwi 

tu ifanyike, bali pia ionekane kwamba inafanyika, Chama kinaeleza  msimamo 

wake mintarafu ya Muswada kama ifuatavyo:  

 

 

1. Kuhusu lugha ya Muswada: Chama kinapendekeza kwa msisitizo kwamba 

Muswada utangazwe katika lugha ya Kiswahili, kwa kuzingatia dhana ya haki 

kupatikana (jambo ambalo linamaanisha mtu wa kawaida kupata nakala na 

uelewa) kwa Watanzania  wote (wanaoishi vijijini na mijini, wananchi wa 

kawaida, wenye mapato ya kati na wa matabaka ya juu), ikiwa ni sambamba na 

lugha inayotambulika ya toleo rasmi la Katiba ya Jamhuri ya Muungano ya 

Tanzania, 1977 (kwa kifupi “Katiba”); 

2. Kuhusu jina la Muswada: Chama kinashauri kwa dhati kwamba jina la 

Muswada lisomeke ‘Muswada wa Kutunga Katiba Mpya, 2011’ ili kuonyesha 

dhahiri nia ya wananchi (kwamba wanataka Katiba mpya, siyo marekebisho 

yake) katika mchakato mzima; 

3. Kuhusu maelezo ya awali la Muswada: Chama kinapendekeza kwamba tamko 

la awali lirekebishwe na lioneshe wazi madhumuni: MUSWADA wa Sheria 

itakayoweka mfumo wa kutunga/kuweka Katiba mpya inayokidhi vigezo 

vinavyokubalika kimataifa vya demokrasia na utawala bora’; 

4. Kuhusu ukomo wa Katiba na utungaji wa rasimu ya Katiba mpya: Chama 

kinatoa tahadhari kwamba Katiba ya sasa haisemi lolote kuhusu ukomo wa 

Katiba na utungaji wa katiba mpya; kwa mujibu wa Ibara ya 98, ni utaratibu 

pekee unaotajwa wa kufanya marekebisho. Kutokuwepo kwa vipengele vya suala 

hili kutafanya michakato yoyote ya kuunda Katiba mpya kuwa batili. 

Hivyo basi kama jambo la lazima, Chama kinapendekeza kwa dhati yafanywe 

marekebisho ya Katiba, kuwekwe vipengele vitakavyoruhusu utaratibu wa ukomo 

wa Katiba iliyopo na utungaji wa Katiba mpya. 

5. Kuhusu kifungu cha 5 cha Muswada - Uundwaji wa Tume: Chama kinashauri 

kwa dhati kwamba Tume iundwe moja kwa moja na Sheria hii. Lugha 

inayotumika katika Muswada inakasimu kwa Rais wa Jamhuri ya Tanzania 
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mamlaka ya kuunda Tume ambapo Rais atakuwa na uhuru wa utendaji. Aidha 

Rais analazimika kuunda Tume hiyo baada ya tarehe 1 Juni 2011 (tarehe ambapo 

sheria hii itaanza kutumika), lakini hakuna kikomo kinachotajwa cha jukumu 

hili. 

 

Ili kurekebisha kasoro hizi, kifungu hiki kisomeke, “Tume ya Katiba inaundwa 

kwa Sheria hii.” 

 

6. Kuhusu kifungu cha 6 cha Muswada - Uteuzi wa wajumbe wa Tume: Chama 

kinatoa maoni na mapendekezo yafuatayo: 

o Uwakilishi katika Tume: Muswada unapendekeza Tume iwe na 

uwakilishi wa Tanzania Bara na Visiwani kwa idadi sawa.  Lakini kifungu 

hiki hakizingatii hata kidogo tofauti ya ukubwa wa idadi ya watu na 

kwamba Katiba ya Muungano inahusika na Zanzibar pale tu masuala ya 

Muungano yanapotajwa. Hivyo basi, ili kuhakikisha kuna uwiano stahiki 

katika Tume (yaani unaozingatia sura halisi ya mambo), idadi ya 

wajumbe kutoka Tanzania Bara na kutoka Visiwani izingatie idadi ya 

watu.   

o Muundo wa Tume: Tume iwe Jopo la Wataalamu watakaoteuliwa 

kutoka mchanganyiko wa kada za taaluma, mashirika na jumuiya 

mbalimbali kwa kuzingatia jinsia, dini na ngazi za utaalamu. Aidha kif. 

6(2)(e) kinampa Rais mamlaka ya kuteua kwa hiari yake wajumbe wa 

Tume wasiokuwa katika makundi ya watu waliotajwa katika fasili (a) 

hadi (d)- jambo ambalo linaweka mwanya wa matumizi mabaya ya 

madaraka.   

   

7. Kuhusu Kifungu cha 8 cha Muswada - Hadidu za Rejea (kwa kifupi 

“hadidu”) za Tume: kwa ajili ya uwazi na uwajibikaji, Chama kinapendekeza 

kwamba hadidu ziandikwe na chombo huru na ziidhinishwe na Bunge la 

Tanzania, badala ya Rais.  

8. Kuhusu Kifungu cha 14 cha Muswada – Gharama za Tume: Muswada 

unadhihirisha dhamira ya Serikali kwamba matumizi ya Tume yatalipwa kutoka 

Mfuko Mkuu wa Serikali. Chama kinapendekeza kwa msisitizo kwamba kuwe na 

mfumo wazi, bayana na wa uwajibikaji katika kuidhinisha na kutoa taarifa za 

matumizi. 

9. Kuhusu Kifungu cha 16 cha Muswada – Kutoa taarifa kwa Rais: ili pawe na 

mfumo wazi na bayana, Chama kinapendekeza kwamba Taarifa ya Tume iweze 

kupatikana kwa umma, yaani wananchi waione na waruhusiwe kutoa maoni yao 

juu yake, hata kama taarifa inapelekwa kwa Rais. 

10. Utekelezaji: ili kuhakikisha kwamba Watanzania hawaachwi nje ya mchakato 

huu, Chama kinapendekeza kwa msisitizo kwamba shughuli ya Tume – kwa 

mtizamo wa kawaida – zifanyike mikoa yote 26 ya Tanzania, na siyo katika 

baadhi tu ya mikoa, kama msimamo ulivyojitokeza kwenye mijadala bayana 

iliyoendeshwa na Kamati ya Bunge. 
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11. Kuhusu vipengele visivyoruhusiwa kuguswa – Kifungu cha 9 (2) na 20 (1): 

Muswada unafanya vipengele vya msingi vinavyohusu ibara za msingi za Katiba 

visiguswe. Kwa mfano, kif. 9 (2) kinataka mambo ya Muungano na suala la ofisi 

ya Rais, mambo yote mawili ambayo yaliyowekwa na Katiba, yasiguswe. Kif. 20 

(1) kinakinzana na Ibara 26(2) ya Katiba ambayo inalinda haki ya mwananchi 

kupinga uhalali wa kikatiba wa sheria za nchi. Kuviacha vifungu vibaki pia ni 

kukiuka utekelezaji wa Utawala wa Sheria.  

 

12. Kuhusu kasoro za uchapishaji zimebainika, lazima ziepukwe kwa 

uangalifu: Usahihi wa Muswada unategemea uandishi na rejea sahihi. Kwa 

mfano, kif. 19 kinatakiwa kurejea kif. 18 na siyo kif.19; na kif. 20 (3) kirejee kif. 

20(2) na siyo kif. 20 (1). Athari ya hili la pili, kwa mfano, ni kumtwika tuhuma ya 

jinai mtu yeyote anayeamua kufungua shauri mahakamani kupinga Sheria hii – 

jambo ambalo ni kinyume na Katiba, na ni ukiukwaji wa haki na wajibu wa 

msingi. 

13. Kuhusu Kifungu cha 21 cha Muswada - Kutangazwa Baraza la Kutunga 

Katiba: Muswada unatamka kwamba Rais ana mamlaka ya kuunda Baraza la 

Kutunga Katiba na kwamba anaweza kutamka Bunge lijigeuze kuwa Baraza la 

Kutunga Katiba.   

 

Chama kinapendekeza kwamba Rais asiwe na mamlaka ya kuligeuza Bunge 

kuwa Baraza la Kutunga Katiba, na kwamba muundo wa Baraza uamuliwe na 

wananchi watakaoteuliwa kutoka kada mbalimbali (yaani taaluma na uzoefu, 

mashirika, taasisi za kidini na makundi mbalimbali). 

 

14. Kuhusu Kifungu 26 cha Muswada – Kusimamia kura ya maoni 

(referendum): inaonekana kwamba Tume ya Taifa ya Uchaguzi si mahala pake 

kuratibu suala la uhalalishaji wa Katiba. Chama kinapendekeza kwamba taasisi 

za jamii, vyama vya siasa na watu binafsi na makundi mengine waruhusiwe 

kushiriki kwa uhuru uelimishaji wa umma kuhusu upigaji wa kura ya maoni.  

 

Hatimaye Tume ya Katiba idhibiti uenendeshaji wa upigaji kura ya maoni. 

 

15. Kuhusu sehemu ya VI – Uhalalishaji wa Katiba : Chama kinapendekeza 

kwamba mchakato wa uhalalishaji uendeshwe na Tume, siyo Tume ya Taifa ya 

Uchaguzi, kwa kuwa imeundwa na Katiba.  

 

Mpango wa Chama wa Hitimisho: 

 

a. Chama kinashauri kwa dhati kwamba Rais wa Jamhuri ya Muungano ya 

Tanzania, Mheshimiwa Dk. Jakaya Mrisho Kikwete, aiondoe Hati ya Dharura 

iliyoambatanishwa na Muswada uliowasilishwa Bungeni. Kwa ushauri wa Chama 
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Muswada ufuate utaratibu wa kawaida ili Wabunge na umma wote upate fursa 

ya kutosha kujadili na kutoa maoni kuhusu Muswada.   

 

Hali halisi, Halmashauri ya Chama cha Wanasheria kimeamua 

kumtembelea Mtukufu Rais ili kumfikishia yeye binafsi ujumbe huu. 

 

b. Chama kinaisihi Serikali isitafute kugundua upya gurudumu katika mchakato 

huu – kwa kadiri inavyowezekana, Serikali ijifunze kutoka uzoefu wa nchi 

nyingine, kama vile Kenya na Uganda. 

  

c. Chama chetu kiko mbioni kuunda Kamati ya Katiba, ambayo- pamoja na mambo 

mengine- itaishauri Halmashauri yetu juu ya maendeleo ya mchakato 

unaoendeshwa na Serikali, itatoa msaada wa kitaalamu na utatoa mapendekezo 

stahiki kwa Halmashauri yetu, umma na vyombo vinavyohusika na mchakato wa 

kutunga Katiba.   

 

Kama hapana budi, Halmashauri ya Chama itapanua majukumu ya Kamati hii 

ili iweze kuwa msemaji kwa niaba yake kuhusu mijadala, ambayo yaweza 

kuhitaji hatua zaidi. 

 

Imewakilishwa kwa niaba ya Chama cha Mawakili Tanzania Bara 

 

Francis K. Stolla 

RAIS 

 


