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Chama cha Wanasheria wa Tanzania Bara (kwa kifupi ‘CHAMA’) ni Jumuiya ya Kitaifa 

ya Wanasheria wa Tanzania Bara, kilichoundwa chini ya Sheria ya Chama cha 

Wanasheria wa Tanganyika, Sura 307 ya Sheria, Toleo la 2002. Kwa mujibu wa Sheria 

hii, majukumu ya CHAMA ni pamoja na kuisaidia Serikali katika maswala yanayohusu 

sheria, utekelezaji na utendaji wa sheria, na pia kulinda na kusaidia umma katika masuala 

yote yanayoambatana na yanayohusiana na sheria- kwa kifupi, utekelezaji wa mfumo wa 

sheria na wa utawala bora. 

 

Kufuatia taarifa za vyombo vya habari na watu binafsi mintarafu ya mapambano baina ya 

Jeshi la Polisi la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (“Jeshi la Polisi”) na wafuasi wa 

Chama cha Demokrasia na Maendeleo (Chadema) katika Manispaa ya Arusha, CHAMA 

kimewasiliana na vianzo mbalimbali Arusha, pamoja na vyombo vya habari na wahanga 

wa vurugu ili kupata uhakika wa taarifa hizo. Jitihada zetu kuwasiliana na maafisa 

mafawidhi wa Jeshi la Polisi Arusha hazikufanikiwa. 

 

Tulifahamishwa kwamba tarehe 5 Januari, bila silaha viongozi na wafuasi wa Chadema 

walifanya maandamano ya amani katika Manispaa ya Arusha, baada ya taarifa ya 

kufanya hivyo kwa Kamanda wa Polisi Wilaya wa Manispaa (OCD) iliyopelekwa tarehe 

31 Desemba 2010, na kwa rejea zaidi ya barua ya tarehe 4 Januari, pamoja na mkutano 

shirikishi na OCD iliyothibitisha vipengele vya usalama kwa ajili ya maandamano na 

mhadhara. Tunafahamu kwamba Inspekta Jenerali wa Polisi (IGP) kwenye taarifa ya 

habari ya taifa ya saa 2 usiku (yaani chini ya masaa 24 kabla ya  maandamano 

yaliyopangwa) tarehe 4 Januari alitoa onyo la mdomo kusitisha maandamano lakini 

kuruhusu mhadhara. Tunafahamu pia kwamba, pamoja na onyo hilo, maandamano 

yalifanyika kama ilivyopangwa. 

 

Tumehabarishwa kwamba ndipo, Jeshi la Polisi  lilitumia nguvu kusitisha maandamano 

na kutawanya mkusanyiko, na hatima yake ni kwamba kulitokea vifo vya watu wawili (2) 

au zaidi, na majeruhi kwa raia kadhaa wasiobeba silaha. Aidha tumehabarishwa kwamba, 

wakati ghasia zikiendelea, wanahabari waliotambulikana dhahiri kwa ajili hiyo 

walilengwa shabaha na Jeshi la Polisi kwa kufuatilia mambo yaliyokuwa yanaendelea, na 

baada ya hapo Jeshi la Polisi mwanzoni halikuruhusu mawakili waonane na watu 

waliowekwa chini ya ulinzi na Polisi. 

 

Ibara ya 20 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 1977 (‘Katiba’) 

inamhakikishia kila raia uhuru wa kujumuika na kukutana. Kifungu cha 43(1) cha Sheria 

ya Jeshi la Polisi na Vikosi vya Usalama (Sura ya 322, Toleo la 2002, kinatoa mwongozo 

kwa kila anayetaka kuitisha, kukusanya, kuunda au kuratibu mhadhara au maandamano 

kwa mujibu wa haki ya kikatiba ya mihadhara, ambapo inahitajika tu kutoa taarifa kwa 

Polisi kuhusu mahala na muda ambapo mhadhara utafanyika, na azma ya mhadhara. 



Tunavyoelewa kipengele cha kutaarifu kimewekwa na sheria ili kuhakikisha kwamba 

haki ya kikatiba ya Ibara ya 20 inalindwa na kuhifadhiwa, siyo kuhujumiwa na Jeshi la 

Polisi. Kwa maoni yetu lile onyo la mdomo la IGP athari yake halisi liliharamisha 

maandamano ya Chadema kwa kuwa halikutoa fursa nyingine maandamano yafanywe 

lini. Lakini penye haki pana tiba, na Chadema ilipaswa kutafuta haki ndani ya mfumo wa 

sheria. Hata hivyo hatuna uhakika kwamba onyo la mdomo la IGP lilitoa fursa ya 

kutosha ya kufuatilia haki kwa mujibu wa sheria ama kulikanusha onyo au kusitisha 

maandamano. Pamoja na hayo, Jeshi la Polisi halipaswi kuwa chanzo cha ukiukaji au 

kusababisha ukiukaji wa haki wa haki zinazolindwa kikatiba. 

 

Ibara ya 18 ya Katiba inahakikisha haki ya kila mtu kutoa maoni, ambayo ni pamoja na 

kujieleza mawazo na maoni yake kwa uhuru, na pia haki ya kuhabarisha na 

kuhabarishwa. Haki hii inatumika kulinda matamshi, taarifa na mawasiliano, pamoja na  

yale ya wanahabari. Kutokana na taarifa, haki hizi zimebezwa na Jeshi la Polisi. 

Kifungu cha Sheria ya Mwenendo wa Mashauri ya Jinai, Sura ya 20 Toleo la 2002, 

inamwajibisha afisa wa polisi kutoa fursa stahiki kwa mtu aliye chini ya ulinzi aweze 

kuwasiliana na wakili, ndugu au rafiki anayemtaka, Kwa mujibu wa taarifa, haki hii 

imedhulumiwa na Jeshi la Polisi angalau mwanzoni. 

 

Kwa kuwa tumejidhatiti kulinda na kuimarisha utawala wa sheria na utawala bora wa 

Serikali, kwa uelewa kwamba ukilindwa kwa usahihi, utawala wa sheria na utawala 

bora vinawalinda wananchi dhidi ya matumizi ya mamlaka ya Serikali kwa udhalimu; 

kwa kuwa tunaamini kwamba dhana ya kutowajibika daima unapelekea kufanyika 

maovu makubwa zaidi; na kwa kuamini kwamba haki siyo tu itendeke, bali ni lazima 

ionekane kwamba inatendeka: 

 

1. CHAMA  kinatoa mwito kwa raia na Serikali pamoja na taasisi zake kuzingatia 

na kufuata sheria na utawala bora; na 

 

2. CHAMA kinalaani vikali hatua zilizochukuliwa na Jeshi la Polisi za kupora haki 

za kikatiba za kujumuika, mikusanyiko na uhuru wa kujieleza; na 

 

3. CHAMA kinalaani vikali matumizi ya nguvu kubwa mno za Jeshi la Polisi katika 

kutawanya umati wa raia usio na silaha, unaoandamana na uliokusanyika kwa 

amani; na 

 

4. CHAMA kinatoa mwito kwa Serikali ya Tanzania kufanya uchunguzi wa kiini na 

kupeleleza tukio hili la kusikitisha, kuwawajibisha wahusika kwa mujibu wa sheria, 

na kuendelea kutumia njia za amani za kuendeleza mfumo wa sheria na utawala 

bora na kulinda demokrasia kwa maslahi ya taifa. 
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